Hợp đồng đào tạo và quy định về bồi thường chi phí đào tạo

Theo bạn trình bày, hợp đồng học viêc có điều khoản: người lao động chấm dứt hợp đồng thì phải báo trước bằng văn bản trước 10 ngày, và phải bồi thường chi phí đào tạo.

Hỏi: Tôi có ký hợp đồng học việc 2 tháng với 1 ngân hàng TMCP, nhưng trong quá trình học việc tôi thấy không phù hợp và xin chấm dứt hợp đồng, trong hợp đồng đã ký kết có nói nếu tôi chấm dứt hợp đồng thì phải báo trước bằng văn bản trước 10 ngày, và phải bồi thường chi phí đào tạo, trong khi mức lương học việc tôi nhận là 3.200.000 đồng/tháng và chi trả thành 2 đợt, đợt 1 tôi đã được thanh toán lương vậy nếu tôi xin nghỉ hiện tại thì tôi cần bồi thường chi phí cho những ngày tôi tham gia học việc tới khi chấm dứt hợp đồng đúng không? Và nếu tôi nộp đơn xin nghỉ thì tôi có thể nghỉ làm luôn có được không? Vì tôi không học thì coi như ngày đó tôi không đi học thôi, như vậy có được không? (Như Ý - Quảng Nam)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Minh Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 62 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghềnhư sau:

“1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây: a) Nghề đào tạo; b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo; c) Chi phí đào tạo; d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo; đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động”.


Theo quy định của BLLĐ năm 2012, hợp đồng đào tạo nghề phải được ký kết thành 2 bản, mỗi bên được giữ 1 bản. Nội dung của hợp đồng phải có đầy đủ các nội dung chủ yếu quy định tại khoản 2 Điều 62 BLLĐ năm 2012 được trích trên.

Theo bạn trình bày, hợp đồng học viêccó điều khoản:người lao động chấm dứt hợp đồng thì phải báo trước bằng văn bản trước 10 ngày, và phải bồi thường chi phí đào tạo. Mức lương học việc tôi nhận là 3.200.000 đồng/tháng và chi trả thành 2 đợt. Trên thực tế, bạn nhận được 1 lần tiền lương là 3200000 đồng/tháng.

Nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, thì bắt buộc phải báo trước 10 ngày và bồi thường chi phí đào tạo theo thỏa thuận.

Khoản 3 Điều 62 BLLĐ năm 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:“Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài”.

Chiểu theo quy định trên, bạn phải hoàn trả toàn bộ chi phí đào tạo bao gồm chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người đi học trong thời gian đi học. Tuy nhiên, người sử dụng lao động phải đưa ra những chứng từ hợp lệ về chi trả các khoản hỗ trợ này, và đương nhiên, các khoản hỗ trợ này chỉ được tính trong thời gian người lao động đi học.

Quy định về báo trước, tức trong thời gian 10 ngày báo trước chị vẫn phải đi học bình thường. Nếu chị nghỉ không báo trước thì 10 ngày nghỉ vẫn tính là thời gian chị đi học, và các khoản hỗ trợ, tài liệu sẽ vẫn tính trong thời gian này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.