Hợp đồng chuyển nhượng đất vô hiệu, tính sao?

Anh (chị) nên chấp nhận yêu cầu của bố anh T là trả lại sổ đỏ và nhận lại số tiền đã đưa cho anh T và khoản tiền lãi phát sinh, tránh trường hợp sau này khi ra tòa anh (chị) vừa không có quyền sử dụng diện tích đất trên vừa mất thời gian đòi lại tiền đã giao.

Hỏi: Ngày 13.02.2015, Tôi có mua của anh T là cán bộ lâm nghiệp 5.8 ha rừng trồng mang tên ông Th là bố đẻ của anh T với giá 140 triệu đồng. Anh T có viết tay cho tôi giấy chuyển nhượng, giấy nhận tiền 2 bên ký và giấy tờ gốc cho tôi. Hôm nay ông Th đến cơ quan xin lấy lại đất rừng đã bán cho tôi và sẽ trả lại tiền con ông lấy cộng lãi xuất ngân hàng vì theo ông anh T đã lấy trộm giấy tờ gốc nhưng tôi chưa đồng ý. Vì trong thời gian qua tôi có đầu tư, bảo vệ rừng nên đã phát sinh chi phí. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải làm gì bây giờ? (Phạm Tấn Tài - Tây Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin mà anh (chị) cung cấp, chúng tôi nhận thấy hợp đồng chuyển nhượng đất của anh đã vi phạm hai vấn đề.

Thứ nhất, về chủ thể có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.Anh T không phải là chủ sở hữu của diện tích đất trên và cũng không được chủ sở hữu uỷ quyền (bằng văn bản) nên không có thẩm quyền giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất
đối với diện tích đất nêu trên.

Thứ hai, về hình thức hợp đồng.Theo quy định tại khoản 3, điều 167Luật đất đai 2013về quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất:

"3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này".Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa anh (chị) và anh T đã vi phạm yêu cầu về chủ thể và hình thức giao kết hợp đồng. Do vậy đây được xem là hợp đồng dân sự vô hiệu (Điều 127 Bộ Luật dân sự 2005).

Về hậu quả pháp lý của hợp đồng dân sự vô hiệu."Điều 137.Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu:1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Hiện nay, tuy anh (chị) giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng không có hợp đồng chuyển nhượng và không được sự đồng ý của chủ sở hữu thực sự của diện tích đất trên nên anh không thể làm thủ tục công nhận quyền sử dụng đất cho anh được.

Do vậy, anh (chị) nên chấp nhận yêu cầu của bố anh T là trả lại sổ đỏ và nhận lại số tiền đã đưa cho anh T và khoản tiền lãi phát sinh do bố anh T đồng ý trả. Tránh trường hợp bố anh T đổi ý không trả tiền thì anh (chị) chỉ có thể tìm anh T để yêu cầu bồi thường, thủ tục sẽ rất rắc rối và mất thời gian của anh (chị) nếu anh T cố tình trốn tránh. Khi đó, anh (chị) vừa không có quyền sử dụng diện tích đất trên vừa mất thời gian đòi lại tiền đã giao.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.