Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối

Giao dịch dân sự vô hiệu, hậu quả pháp lý khi giao dịch dân sự vô hiệu theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005.

Hỏi: Năm 2006, mẹ tôi có mua một miếng đất 810m2, trong đó có ONT = 120m2 (thuộc thửa 339 theo giấy CNQSDĐ của chủ sở hữu là ông H. Năm 2015, tôi tiếp tục gửi hồ sơ xin cấp giấy lên huyện. Tuy nhiên, huyện trả lời rằng không thể cấp giấy cho 120m2 đất ở như trong hợp đồng chuyển nhượng (có chứng nhận của ủy ban xã), vì ông H chỉ có 300m2 đất ở và đã chuyển nhượng hết cho ông Lê X và đã được cấp GCNQSDĐ năm 2007. Tôi nhận thấy, ông Trần V H đã lừa đảo mẹ tôi, vì ông đã bán hết đất ở, nhưng vẫn tiếp tục bán đất ở cho mẹ tôi. Do đó, tôi muốn kiện ông H vì tội lừa đảo. Xin hỏi, nếu kiện ông H ra tòa tôi nên yêu cầu giải quyết chuyện này như thế nào để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp cho mẹ tôi? (Vũ Hải An - Hà Nam).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo như bạn đã trình bày: hợp đồng chuyển nhượng giữa ông H và ông H được ký trước thời điểm ông H bán đất cho mẹ bạn. Trường hợp này theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thì giao dịch mua bán đất giữa mẹ của bạn và ông H là vô hiệu. Điều 132 Bộ luật dân sự năm 2005 có quy định như sau:

“Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu. Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó”.

Về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại Điều 137 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

“1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. 2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường”.

Như vậy, quyền lợi của mẹ bạn được hưởng là khoản tiền mua đất từ năm 2006, và sẽ được bồi thường thêm tiền lãi suất theo lãi suất của ngân hàng tính từ thời điểm đó đến nay từ người bán bồi thường cho mẹ bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.