Chồng giành quyền nuôi con 15 tháng tuổi khi vợ ngoại tình có được không?

Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn.

Hỏi: Tôi lấy vợ được 2 năm, đã có chung 1 bé trai 15 tháng tuổi, cuộc sống thường có cãi vã nhưng không đến mức quá nghiêm trọng. Thời gian gần đây tôi cho vợ đi làm thêm để kiếm thêm thu nhập nhưng làm được 1 tháng vợ đã lừa dối gia đình, lấy 2,5 chỉ vàng của 2 gia đình cho khi làm lễ ăn hỏi và 0,5 chỉ vàng của con tôi cùng tiền vợ đi làm bỏ trốn khỏi nhà. Khi đi không nói với ai, cũngnhư giao con lại cho em,sau nhiều lần khuyên bảo để quay về với con nhưng vợkhông đồng ý và không hỏi thăm hay gửi tiền phụnuôi con. Giờcô ấy đòi ly hôn và giành quyền nuôi con. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu tôi muốn tranh quyền nuôi con có được không? (Minh Tùng - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin mà anh (chị) cung cấp thì hiện tại vợ chồng anh (chị) muốn ly hôn và cả hai vợ chồng bạn đều muốn nuôi con. Trong trường hợp này, con của anh (chị) mới 15 tháng tuổi do đó vợ anh (chị) sẽ là người được quyền ưu tiên nuôi con, Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau: "3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Cũng theo quy định trên nếu như anh (chị) muốn giành quyền nuôi con thì anh (chị) sẽ phải chứng minh người mẹ không đủ điều kiện đểtrực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.