Giải quyết tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng đất

Điều 698 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Hỏi: Đến nay em tôi đã bán đất cho một chủ mới, khi bán thì em tôi cũng chỉ vị trí đất như tôi đã cho em tôi,khi đồng ý giá cả em tôi mới giao sổ đỏ và chủ này đã sang tên, chuyển mục đích sử dụng.Trong thời gian này chủ mới tiến hành cắm cọc để xây tường rào thì gia đình tôi mới phát hiện là vị trí cắm cọc của chủ mới đã sang phần đất của tôi .Bây giờ gia đình tôi mới mở sổ đỏ ra thì phát hiện địa chính làm sổ đỏ không đúng như vị trí tôi đã cho em tôi mà đã lệch sang phần đất của tôi khoảng 2500m2.Em tôi có gặp chủ mới nói là khi bán tôi chỉ bán phần đất anh tôi đã cho mà không biết trong sổ đỏ phải qua phần đất của anh tôi nhiều như vậy .Nên sẽ trả tiền lại cho chủ mua đất với phần đất đã tăng thêm.Nhưng chủ mua đất không đồng ý.Nói sổ đỏ có bao nhiêu tôi lấy bấy nhiêu.Vậy trong trường hợp này tôi làm đơn khiếu nại lên cấp trên để được lấy lại phần đất của tôi có được không? (Thế Dũng)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo An - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 698 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

"1.Tên, địa chỉ của các bên;

2.Quyền, nghĩa vụ của các bên;

3.Loại đất, hạng đất, diện tích, vị trí, số hiệu, ranh giới và tình trạng đất".


Tại thời điểm hiện tại, nếu các bên không tiến hành ký kết hợp đồng chuyển nhượng, không công chứng hoặc chứng thực thì không đủ căn cứ để tiến hành đăng ký sang tên.

Trong nội dung hợp đồng chuyển nhượng, có điều khoản quy định về loại đất, diện tích, số hiệu, ranh giới và tình trạng đất. Vậy, các bên sẽ thực hiện đúng theo các nội dung đã thỏa thuận bao gồm cả diện tích đất thỏa thuận chuyển nhượng.

Liên quan tới việc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho chị và em của chị nếu có 2500m2 chồng lấn lên nhau, thì chắc chắn phải giải quyết. Và chị có thể gửi yêu cầu tới bộ phận một của tại UBND huyện để yêu cầu làm rõ, và cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phù hợp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.