Tư vấn về việc có nên khai thấp giá trị ngôi nhà trong hợp đồng bán nhà?

Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

Hỏi:Tôi có một căn nhà bán. Chúng tôi đã làm giấy cọc và nhận tiền đặt cọc đủ. Bên phía người mua họ chỉ có khả năng chi trả nửa số tiền thỏa thuận mua bán và nửa còn lại họ vay qua ngân hàng bằng chính căn nhà mua của tôi, Trên hợp đồng mua bán khi ra công chứng phía tôi khai thấp hơn giá trị bán để giảm bớt thuế và phải làm hợp đồng chuyển nhượng cho bên mua trước khi bên mua thế chấp ngân hàng. Nhưng tôi sợ khi ra hợp đồng mà chưa nhận đủ số tiền bán nhà sẽ có nguy cơ bị lật ngược là tôi chỉ bán căn nhà với giá khai trên hợp đồng mua bán công chứng? (Hương Trà - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc bạn khai giá bán của căn nhà thấp hơn giá trị bán để trốn thuế là hành vi trái pháp luật. Đó sẽ, đây có thể là một trong những căn cứ dẫn đến hậu quả pháp lý là giao dịch mua bán này sẽ bị vô hiệu theo quy định tại Điều 137, Bộ luật dân sự 2005 thì:

"Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường".

Ngoài ra, việc bạn làm hợp đồng chuyển nhượng cho bên mua trước khi bên mua thế chấp ngân hàng có thể sẽ có khả năng làm cho bạn phải chịu các rủi ro pháp lý cao. Bởi khi có tranh chấp xảy ra, các hợp đồng hay giấy tờ liên quan sẽ là chứng cứ về mặt pháp lý. Do đó, để tránh những bất lợi, rủi ro có thể xảy ra, bạn nên tuân thủ đúng các quy định của pháp luật trong hợp đồng mua bán nhà này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm