Đòi tiền cấp dưỡng sau khi ly hôn có được không?

Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên.

Hỏi: Tôi và chồng cũ của tôi đã ly hôn vào năm 2009 và có với nhau 01 đứa con chung (con gái). Năm nay cháu 11 tuổi. Khi ra tòa án để tiến hành quyết định ly hôn thì tôi không có đòi hỏi tiền cấp dưỡng từ phía người chồng cũ vì lúc đó thấy anh ấy chưa có việc làm.Đồng thời bố đẻ của anh ấy cũng có nói với tôi là ráng chăm lo cho con khi nào chồng tôi đi làm có tiền thì ông ấy sẽ nói với chồng cũ của tôi có trách nhiệm cấp dưỡng. Vì kính nể lời nói của bố chồng (trước đây) nên tôi không đòi tiền cấp dưỡng tại Tòa án. Nhưng đến nay đã qua 06 năm mà người chồng cũ đó và kể cả gia bên chồngcũvẫn thờ ơ không hề nói tới vấn đề cấp dưỡng cho con tôi thậm chí lời hỏi thăm cũng như liên hệ xem con tôi giờ sinh sống như thế nào và khôn lớn ra sao cũng không có. Theo như tôi biết thì hiện giờ kinh tế củaanh ấy (chồng cũ) cũng ổn định. Đề nghị Luật sư tư vấn, bây giờ tôi muốn đòi tiền cấp dưỡng lại thì phải tiến hành các bước như thế nào? (Hoàng Anh - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và Giađình 2014 quyđịnh: "24.Cấp dưỡnglà việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này".

Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn được quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014: Điều 58. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn: "Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được áp dụng theo quy định tại các điều 81, 82, 83 và 84 của Luật này". Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn: "1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi. 2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. 3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó".

Như vậy do khi ly hôn chị không yêu cầu chồng cũ của chị cấp dưỡng và Tòa án quyếtđịnh không buộc chồng cũ của chị phải cấp dưỡng nuôi con. Việc sau khi đã ly hôn mà chị muốn chồng cũ của chị cấp dưỡng thì chị và chồng cũ của chị có thể tự thỏa thuận với nhau về việc cấp dưỡng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.