Đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp nào?

Theo quy định của pháp luật đất đai, thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể được đính chính trong những trường hợp như có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất,...

Hỏi:Luật sư cho tôi hỏi, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) của tôi bị sai địa chỉ nhà, tôi có thể làm thủ tục đính chính lại thông tin trên GCNQSDĐ của tôi được không? (Lương Thu - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai năm 2013 quy định:
“1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:
a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;
b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp trên GCNQSDĐ của anh (chị) ghi sai thông tin về địa chỉ nhà (tài sản gắn liền với đất), anh (chị) có thể tiến hành làm thủ tục đính chính lại thông tin về địa chỉ nhà tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp GCNQSDĐ cho anh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.