Để hưởng trợ cấp một lần khi sinh con cần những điều kiện gì?

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Hỏi: Vợ tôi ở nhà làm nội trợ, mà tôi đi làm thì khi vợ tôi sinh thì tôi có được hưởng trợ cấp không? Và cách tính như thế nào? Tôi nghỉ việc công ty cũ (15/1/2016 đóng bảo hiểm xã hội được 5 năm ở công ty này) và bắt đầu sang công ty mới từ 2/2016 (chính thức đóng bảo hiểm xã hội công ty mới là từ 16/4/2016), vợ tôi sinh ngày 10 tháng 10 năm 2016. Vậy tôi có được hưởng chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội khi vợ tôi sinh không? (Văn Thắng - Hòa Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Quỳnh - Tổ tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014, anh đang đóng bảo hiểm xã hội thì khi vợ sinh con sẽ được nghỉ việc chăm sóc vợ, thời gian này sẽ được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam như sau:

“Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Ngoài ra, theo như anh trình bày, vợ anh ở nhà không đóng bảo hiểm xã hội, chỉ có anh tham gia bảo hiểm xã hội, Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Anh/chị phải đảm bảo điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“a)Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Theo đó vợ anh sinh từ tháng 10/2016 và anh có thời gian đóng bảo hiểm từ tháng 1/2011 đến tháng 1/2016 và tiếp tục đóng từ tháng 4/2016 cho đến khi vợ anh sinh thì anh đã đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp một lần khi sinh con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198,hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.