Vợ sinh con, chồng được hưởng chế độ thai sản

Theo pháp luật bảo hiểm xã hội hiện hành thì khi lao động nam đang tham gia bảo hiểm xã hội mà có vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật này.

Hỏi: Tôi đang làm cho trong công ty S đến nay đã được 3 năm. Vợ tôi cũng chuẩn bị sinh con, vì là con đầu lòng nên tôi muốn ở nhà chăm sóc vợ. Hơn nữa tôi có nghe nói, mới có quy định vợ sinh con thì chồng cũng được hưởng chế độ thai sản. Xin hỏi luật sư điều này có đúng không và nếu đúng tôi được hưởng chế độ như thế nào?( Nguyễn Sơn - Thanh Hóa)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn luật lao động của công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về câu hỏi anh có được hưởng chế độ thai sản không, thìĐiều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 (LBHXH) về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.Như vậy, anh được hưởng chế độ thai sản khi vợ anh sinh con.

Thứ hai, về chế độ thai sản anh được hưởng.
Theo quy định Khoản 2 Điều 34 LBHXH:“Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:a) 05 ngày làm việc;b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc”.

Theo điểm b khoản 1 Điều 39 LBHXH thì mức hưởng một ngày đối với lao động nam khi vợ sinh con được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày.

Ngoài ra theo Điều 38 BLBHXH thì: “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Như vậy, trong trường hợp của anh, anh không nói rõ vợ mình làm nghề gì, có tham gia bảo hiểm xã hội không? Cho nên nếu chỉ có anh tham gia bảo hiểm xã hội thì ngoài mức hưởng trợ cấp theo ngày, anh được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng vợ anh sinh con.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.