Đất mua bằng tài sản riêng của chồng, ly hôn chia thế nào?

Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng là tài sản riêng của vợ, chồng

Hỏi: Vợ chồng tôi sắp ly hôn. Có tài sảnmảnh đất chúng tôi không thỏa thuận được. Đây là mảnh đất mà tôi mua được sau 01 tháng kết hôn, tôi lấy tiền tiết kiệm riêng của tôi dành dụm được từ trước đến nay để mua. Tuy nhiên, vợ tôi cho rằng đây là tài sản có được trong thời kỳ hôn nhân nên đó là tài sản chung của vợ chồng, cho nên cần chia mảnh đất cho cô ấy nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn, mảnh đất tôi mua, được chia như nào? (Đặng Hùng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định:

“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này” (Điều 43).

“ Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó” (khoản 1 Điều 62).

Như vậy, theo quy định của pháp luật, mảnh đất được mua trong thời kỳ hôn nhân nhưng là tài sản riêng của của anh, vì mảnh đất được mua bằng tiền của riêng anh. Việc vợ anh nói đó là tài sản chung của vợ chồng là không đúng. Do đó, khi ly hôn mảnh đất này sẽ thuộc quyền sử dụng của anh.Tuy nhiên, vì mảnh đất này được mua trong thời kỳ hôn nhân nên anh phải có chứng cứ để chứng minh tiền mua mảnh đất là tiền của riêng anh. Nếu không chứng minh được thì nó sẽ trở thành tài sản chung của vợ chồng và khi ly hôn, vợ anh cũng sẽ được chia quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.