Đăng ký kết hôn ở đâu thì ly hôn tại Tòa án nơi đó đúng không?

Không phải mọi trường hợp đăng ký kết hôn ở đâu thì sẽ nộp đơn ly hôn tại Tòa án nơi đó.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, có phải đăng ký kết hôn ở đâu thì nộp đơn ly hôn tại Tòa án nơi đó hay không? (An An - Bắc Ninh)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Đỗ Mỹ Linh - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký kết hôn như sau: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”. Theo đó, cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn là Ủy ban nhân dân xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ.

Điểm a khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009 có quy định về thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ như sau: "Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau: a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;"

Căn cứ vào quy định trên, khi anh (chị) muốn đơn phương ly hôn anh (chị) sẽ nộp đơn tại nơi vợ (chồng) củamình đang cư trú để Tòa án nơi đó sẽ tiến hành giải quyết vụ việc ly hôn.Trường hợp thuận tình ly hôn, anh (chị) sẽ nộp đơn tại nơi cư trú chung của hai vợ chồng, nếu không có nơi cư trú chung thì sẽ tiến hành nộp đơn tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà hai vợ chồng thỏa thuận.

Như vậy, căn cứ vào những quy định nêu trên không phải trường hợp nào đăng ký kết hôn ở đâu thì sẽ nộp đơn ly hôn tại Tòa án nơi đó. Ví dụ, trong trường hợp vợ chồng có địa chỉ cư trú khác huyện. Khi đăng ký kết hôn, vợ chồng chọn đăng ký tại xã mà chồng cư trú. Nhưng sau đó, chồng muốn đơn phương ly hôn thì người chồng buộc phải nộp đơn tại Tòa án cấp huyện nơi người vợ cư trú.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.