Cưỡng ép kết hôn phải làm thế nào?

Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.

Hỏi: Tôi năm nay đã 28 tuổi nhưng vẫn chưa có ý định kết hôn. Bố mẹ tôi lại muốn tôi mau chóng lấy chồng để ổn định cuộc sống gia đình nên đã ép buộc tôi phải lấy một anh gần nhà mặc dù chúng tôi không hề có tình cảm với nhau.Vậy đề nghị Luật sư tư vấn giúp, việc bố mẹ bắt tôi phải lấy chồng như vậy có đúng với quy định của pháp luật không và trong trường hợp này tôi phải làm gì? (Nguyễn Mai Anh - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Thanh Tình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 (HN&GĐ) để chị tham khảo như sau:

Điểm b khoản 1 Điều 8 quy định về Điều kiện kết hôn:

“Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định”.

“Người bị cưỡng ép kết hôn, bị lừa dối kết hôn, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền tự mình yêu cầu hoặc đề nghị cá nhân, tổ chức quy định tại khoản 2 Điều này yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 của Luật này” (khoản 1 Điều 10).

Hậu quả pháp lý của việc kết hôn trái pháp luật:

1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

2. Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

3. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật này”. (Điều 12).

Việc kết hôn là do nam nữ tự nguyện quyết định, bố mẹ không có quyền can thiệp. Do đó, việc bố mẹ chị ép buộc chị lấy chồng là trái với quy định của pháp luật và được coi là kết hôn trái pháp luật. Trong trường hợp này, chị có thể yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 Luật này. Khi có quyết định của Tòa án về việc hủy kết hôn trái pháp luật, hậu quả pháp lý sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 12 Luật HN&GĐ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn phápluật hôn nhânvà gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.