Công ty luật tư vấn về thuế nông nghiệp và phi nông nghiệp

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về thuế nông nghiệp và phi nông nghiệp.

Hỏi: Tôi có một phần đất nông nghiệp, do không biết nên tôi đã chuyển phần đất sang làm nơi kinh doanh hàng hóa nhỏ lẻ. Vậy tôi có phải chịu thuế nông nghiệp lẫn thuế phi nông nghiệp do chuyển sai mục đích sử dụng hay không? (Đỗ Vũ Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai đang có hiệu lực thi hành, quy định các hành vi vi phạm hành chính và hình thức xử phạt, mức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả đối với tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm hành chính trong sử dụng đất đai hoặc thực hiện hoạt động dịch vụ về đất đai.

Theo đó, tại khoản 3 Điều 6 có các mức phạt đối với hành vi chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa đất sang đấtphi nông nghiệp không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép như sau:

"a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên".

Như vậy theo quy định của pháp luật, thì việc bạn dùng đất nông nghiệp làm nơi kinh doanh hàng hóa nhỏ lẻ là sai với quy định. Bạn sẽ không phải nộp thuế đất phi nông nghiệp mà tùy vào diện tích mà bạn sử dụng sai mục đích mà có mức phạt tương ứng với quy định trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.