Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất bị xử phạt như thế nào?

Trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản, cá nhân, tổ chức cần thực hiện thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất và phải được phép của Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền căn cứ quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013.

Hỏi: Gia đình tôi được Nhà nước giao diện tích đất khoảng 01 hecta để trồng lúa. Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, thửa đất trên trồng lúa có kết quả không tốt, lúa còi cọc, không phát triền. Do đó, gia đình tôi đã quyết định chuyển đổi, cải tạo một phần thửa đất nêu trên (khoảng 0,6 hectac) để nuôi trồng thủy sản. Cho tôi hỏi luật sư, gia đình tôi chuyển đổi đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản, có vi phạm pháp luật? Nếu có, có thể bị xử phạt như thế nào ? (Nguyễn Hải - Vĩnh Phúc)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật Đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, về căn cứ pháp luật của việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất.
  • Luật Đất đai năm 2013;
  • Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai.
Thứ hai, về hành vi tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản.

Theo thông tinanh (chị)cung cấp, gia đìnhanh (chị)được Nhà nước giao đất để trồng lúa và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (trồng lúa), nhưng sau đó gia đìnhanh (chị)đã tự ý chuyển đổi sang đất nuôi trồng thủy sản trên mảnh đất này. Đây được xác định là hành vi sử dụng sai mục đích (vi phạm pháp luật đất đai).

- Điều 12 Luật Đất đai năm 2013 quy định những hành vi vi phạm pháp luật đất đai, bị nghiêm cấm, như sau:
"1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.
8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật".

Nếu muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản gia đình anh/chị cần phải thực hiện thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất, và phải được phép của Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền trước khi thực hiện. Cụ thể Điều 57 Luật Đất đai năm 2013, quy định như sau:

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.
2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng”.

Thứ ba, về mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi sử dụng đất sai mục đích.

Đối với hành vi sử dụng đất sai mục đích, gia đình anh (chị) sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai, cụ thể:

Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép:… "2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên".

Phần đất gia đình bạn sử dụng với mục đích nuôi trồng thủy sản lên tới 0,6 hecta nên gia đình anh (chị) có thể phải chịu mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.Ngoài ra, luật quy định gia đình anh (chị) còn phải buộc khôi phục lại tình trạng đất ban đầu trước khi có hành chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.