Công ty có được chấm dứt hợp đồng với lao động nữ vì lý do thai sản

Người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội

Hỏi:Tôi là công nhân tại công ty TNHH giầy da X từ tháng 4/2012. Tôi là một công nhân chăm chỉ, luôn chấp hành đúng kỷ luật lao động của công ty. Ngày 01/10/2013, tôi xin nghỉ theo chế độ thai sản (lúc này tôi đã có thai đến tháng thứ 7) và được giám đốc công ty chấp nhận cho nghỉ 06 tháng.Đó là thời điểm cuối năm, công việc nhiều, công ty mở đợt tuyển dụng công nhân mới vào làm việc. Sau 06 tháng nghỉ ở nhà, ngày 01/04/2014, tôi đến công ty để đi làm trở lại thì nhận được tin là đã bị cho thôi việc vì lý do có thai và nghỉ đẻ. Tôi xin được gặp giám đốc công ty nhưng bị từ chối. Vậy, quyết định cho thôi việc của giám đốc công ty TNHH giầy da X đối với tôi có đúng pháp luật không? (Vũ Hồng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 39 Bộ luật lao động 2012, người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Lí do công ty đưa ra để cho chị nghỉ việc là trái pháp luật, theo khoản 3 Điều 155, người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ vì lý do mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Đồng thời theo tinh thần của Luật lao động 2012, tại Điều 32, 33, lao động nữ mang thai được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Khi hết thời gian nghỉ thai sản, Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác. Trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản (Điều 158).

Như vậy pháp luật hiện hành đã có những quy định mang tính bảo vệ quyền lợi tối ưu cho người lao động là nữ đang hưởng chế độ mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con. Do vậy, việc công ty cho chị nghỉ việc với lý do có thai và nghỉ đẻ là hoàn toàn trái với quy định của pháp luật. Bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi công ty có trụ sở để yêu cầu giải quyết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.