Có phải làm thủ tục đăng ký cho xe máy điện hay không?

Đối với ô tô điện, xe máy điện đã sử dụng trước ngày 01/7/2009 không có chứng từ nguồn gốc hoặc chứng từ chuyển nhượng không đảm bảo theo quy định, nếu chủ xe có cam kết (có xác nhận của chính quyền địa phương) thì được giải quyết đăng ký, cấp biển số xe.

Hỏi: Tôi có 1 xe máy điện do đã mua lâu rồi nên giấy tờ xe và hóa đơn của xe đều không còn. Mới đây tôi mới được biết là xe máy điện phải đăng kí biển số xe. Đề nghị luật sư tư vấn làm sao để tôi có thể đăng kí cho xe của mình được? (Nguyễn Hoàng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Thông tư 54/2015/TT-BCA Bổ sung Điều 25a vào Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe ban hành ngày 22/10/2015, kể từ ngày 06/12/2015, chủ các phương tiện xe máy điện phải thực hiện đăng ký bắt buộc.

Theo Thông tư này, thủ tục đăng ký xe máy điện trước ngày 30/6/12016 rất linh hoạt và hoàn toàn miễn phí.Các phương tiện trên nếu không tiến hành đăng ký mà tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo Nghị định 171/2013/NĐ-CPsau ngày 30/6/2015.

Cũng theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA, ngày 04/4/2014 quy định về đăng ký xe. Tại Điểm 12, Điều 23, Thông tư này quy định “đối với ô tô điện, xe máy điện đã sử dụng trước ngày 01/7/2009 không có chứng từ nguồn gốc hoặc chứng từ chuyển nhượng không đảm bảo theo quy định, nếu chủ xe có cam kết (có xác nhận của chính quyền địa phương) thì được giải quyết đăng ký, cấp biển số xe”.

Đối với những xe được mua bán, chuyển quyền sở hữu sau ngày 01/7/2009, hồ sơ đăng ký phải có đầy đủ các thủ tục giấy tờ mới được đăng ký, cấp biển số, hồ sơ bao gồm:

- Chứng từ nguồn gốc: Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu (theo quy định của Bộ Giao thông vận tải).

- Chứng từ chuyển nhượng: Hóa đơn bán xe (theo quy định của Bộ Tài chính).

- Chứng từ lệ phí trước bạ (theo quy định của Bộ Tài chính).

Do anh/chị không cung cấp thời gian cụ thể nên có thể có hai trường hợp sau xảy ra:

- Thứ nhất, xe của bạn sử dụng trước ngày 1/7/2009,bạn phải làm cam kết có xác nhận của chính quyền địa phương, thì được giải quyết đăng ký, cấp biển số xe.

- Thứ hai, xe của bạn sử dụng từ sau 1/7/2009 thì không được cấp đăng ký. Theo quy định của luật thì không đủ hồ sơ sẽ không được đăng ký.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.