Có phải bồi thường khi đơn phương chấm dứt thử việc?

Khi hợp đồng thử việc không có quy định về việc bồi thường thiệt hại, anh (chị) không có nghĩa vụ bồi thường khi phá vỡ hợp đồng theo khoản 2 Điều 29 BLLĐ

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, khiđơn phương chấm dứt thử việc, tôi có phải bồi thường cho người sử dụng laođộng hay không? (Thanh Hải - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 29 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định kết thúc thời gian thử việc như sau:

"1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận."

Khi hợp đồng thử việc không có quy định về việc bồi thường thiệt hại, anh (chị) không có nghĩa vụ bồi thường khi phá vỡ hợp đồng theo khoản 2 Điều 29 Bộ luật Laođộng năm 2012.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.