Có nhiều điều kiện tốt hơn chồng, vợ sẽ giành quyền nuôi hai con khi ly hôn

Trường hợp chị và chồng của chị không thể thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

Hỏi: Tôi kết hôn được 07 năm. Chồng tôi lái máy xúc thường xuyên đi làm xa nhà. Chúng tôi có 02 con gái sinh đôi, đã được 04 tuổi. Thời gian gần đây do mâu thuẫn giữa tôi với bố mẹ chồng nên vợ chồng thường xuyên lục đục, mâu thuẫn.Cháu có bàn với chồng mua nhà ở riêng, nhưng anh ấy không chịu. Thời gian gần đây, vợ chồng tôi thường xuyên cãi vã. Giờ chồng tôi đòi ly hôn. Tài sản cũng không có nhiều, tôi cũng không cần. Vì con từ nhỏ đã sống cùng với mẹ do bố đi làm xa, vì tính chất công việc nay đây mai đó nên tôi muốn giành quyền nuôi cả 02 con. Bởi, thứ nhất là con tôi sinh đôi, từ nhỏ đã sống cùng nhau. Thứ hai, công việc của chồng tôi kể cả có làm gần nhà cũng không thể đảm bảo chăm sóc con. Thứ ba, tôi cũng có công việc ổn định, thu nhập khoảng 10.000.000 đồng/tháng. Ở quê như vậy là tôi cũng có thể đảm bảo nuôi tốt 02 con. Tôi muốn hỏi luật sư, tôi có đủ điều kiện để giành quyền nuôi cả hai con không? (Nguyễn Phương - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014quy định như sau:"1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Như vậy, theo quy định trên, chị và chồng của chị có quyền thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi con. Trường hợp chị và chồng của chị không thể thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, dựa trên những yếu tố cơ bản như: về vật chất, điều kiện, hoàn cảnh gia đình của bố và mẹ. Yếu tố tinh thần, đời sống tình cảm, sự quan tâm, thời gian bố mẹ dành cho con...

Trong trường hợp này để giành được quyền nuôi con, chị phải tìm cách chứng minh chồng không đủ điều kiện nuôi con (ví dụ như tình hình tài chính không ổn định, điều kiện sinh hoạt, môi trường sống không tốt cho sự phát triển của bé, bố không có thời gian để quan tâm, chăm sóc con...). Trên thực tế, theo thông tin chị cung cấp, tính chất công việc của chồng của chị hay phải xa nhà nên sẽ không có đủ thời gian để quan tâm, chăm sóc con, còn chị lại có công việc gần nhà với mức lương ổn định, đủ thời gian để chăm sóc con. Hơn nữa, chị là người chăm sóc con từ nhỏ. Do đó chúng tôi nhận định, chị có nhiều cơ hội để giành quyền nuôi con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.