Có giấy chứng nhận cấp nhà, chưa có sổ đỏ thì có mua được không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi căn hộ chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì hoàn toàn không được thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Hỏi:Em đang muốn mua căn hộ tập thể tại Hà Nội. Theo em được biết thì căn hộ của em chưa có làm sổ đỏ mà chỉ có giấy chứng nhận cấp nhà của nhà nước cấp thôi. Vậy thì hợp đồng mua bán như thế nào, quy trình như thế nào và cần lưu ý những gì? Em muốn hỏi thủ tục làm sổ đỏ (nếu sau này em làm) thì điều kiện cần những gì. Em là người ngoại tỉnh chưa có hộ khẩu Hà Nội? (Lưu Lý - Hưng Yên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:

"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.

Với những quy định về điều kiện được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định trên thì trong trường hợp của bạn, khi căn hộ chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì hoàn toàn không được thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Nếu như sau khi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn có thể thực hiện các thủ tục chuyển nhượng. Khi đó, việc không có hộ khẩu tại Hà Nội cũng không ảnh hưởng gì đến việc bạn mua căn hộ đó. Và bạn chỉ cần thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ như bình thường bằng cách nộp hồ sơ tới UBND Thành phố Hà Nội để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hồ sơ bao gồm:

- Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chủ cũ.

- Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.