Bố mẹ có được bán đất đã cho con không?

Luật sư tư vấn về quyền định đoạt đối với tài sản là bất động sản đã tặng cho.

Hỏi: Bố mẹ tôi có mảnh đất 500m2 sinh được chị tôi và tôi. Sau này, bố mẹ tôi tách thửa đất chia cho tôi một nửa và được nhà nước cấp sổ đỏ, chị tôi không có ý kiến gì. Nhưng do kinh doanh chị tôi nợ lần rất nhiều, nay bố mẹ tôi muốn bán mộ phần đất của tôi trả nợ cho chị. Xin hỏi Luật sư, tôi có quyền phản đối việc bán mảnh đất này không? (Phạm Thạch Thảo - Cao Bằng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật đất đai 2013 quy định:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

"16. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất".

Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất

"5. Được Nhà nước bảo hộ khi bị người khác xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình;"

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này".

Căn cứ vào những những quy định trên thì khi bạn được bố mẹ tặng cho quyền sử dụng đất và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (hay sổ đỏ), tức bạn có toàn quyền quyết định chuyển đổi, chuyện nhượng, tăng cho... cho bất kỳ ai mà không phụ thuộc vào ý chí của bố, mẹ bạn bởi bây giờ họ không còn quyền sử dụng đất đối với mảnh đất cho bạn nữa. Và họ cũng không thể đòi lại được quyền sử dụng mảnh đất đó của bạn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.