Chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có chuyển nhượng được không?

Pháp luật hiện hành quy định người sử dụng đất chỉ được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho đất khi đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trừ trường hợp...

Hỏi:Em đã mua một mảnh đất nhưng mảnh đất đó chưa có sổ đỏ. Quá trình em mua có sơ đồ đất của chủ nhà, trên giấy bán đất viết tay của chủ nhà có người làm chứng. Mà chủ nhà chưa làm được sổ đỏ. Xin hỏi Luật sư, em mua mảnh đất này có được không và làm thế nào để em được cấp sổ đỏ? (Hoàng Yến - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013, điều kiện để chuyển nhượng đất đó là:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất.”

Mảnh đất bạn sắp được chuyển nhương chưa được cấp sổ đỏ nên chưa đủ điều kiện để chuyển nhượng cho bạn theo quy định trên. Do đó để đảm bảo quyền lợi của mình bạn bên yêu cầu chủ nhà làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất đó trước khi chuyển nhượng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.