Có được điều chỉnh lại mức hưởng lương hưu?

Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề.

Hỏi: Tôi làm việc trong một công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước trước đâyđóng bảo hiểm xã hội theo mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng. Tháng 11/2014 nghỉ hưu và được tínhlương hưu theo mức lương 1.050.000 đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, năm 2015 tôi có được tính lạilương hưu theo mức 1.150.000 đồng không? Phạm Thị Quyên - Hà Nội)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, quy định:

“Tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc
Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương thángđóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ,phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sởmức lương tối thiểu chung” (khoản 1 Điều 94)

Công văn số 5467/BHXH-CSXH ngày 31/12/2014 hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố về việchướng dẫn thực hiện thu và giải quyết hưởng BHXH đối với người lao động:

“Căn cứ sổ BHXH đã ghi, điều chỉnh mức đóng BHXH theo hướng dẫn tại Mục 1 nêu trên để giảiquyết hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH như sau:
Người lao động tại các doanh nghiệp nêu trên, có thời gian đóng BHXH trước ngày 01/5/2013 thuộcthang lương, bảng lương theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, khi giải quyết hưởng BHXH từngày 01/5/2013 trở đi thực hiện như sau: Thời điểm từ ngày 01/5/2013 đến ngày 30/6/2013 được ápdụng mức lương tối thiểu chung (1.050.000 đồng/tháng), từ ngày 01/7/2013 trở đi được áp dụng mứclương cơ sở (1.150.000 đồng/tháng) để tính hưởng BHXH cho thời gian này thuộc đối tượng quy địnhtại Khoản 1, Điều 94 Luật BHXH số 71/2006/QH11” (điểm 2.1 Mục 2)

Như vậy, trường hợp chị đã nghỉ hưu từ tháng 11/2014 nếu doanh nghiệp nơi chị làm việc trước khinghỉ hưu tiếp tục thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định và kể từ ngày 1/7/2013 trở đi đãđóng BHXH theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng thì sẽ được điều chỉnh lại mức hưởng lươnghưu và chi trả khoản tiền chênh lệch theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng quy định tại Côngvăn số 5467/BHXH-CSXH.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.