Có chia di sản cho con ngoài giá thú không có tên trong di chúc?

Bé gái là con ngoài giá thú, được bố thừa nhận có thể vẫn không được hưởng di sản của bố để lại.

Hỏi: Hai vợ chồng ông A và bà B có một con trai duy nhất là N. Ông A có lập di chúc để lại toàn bộ tài sản có của mình cho N. Trong lúc ông A lâm bệnh nặng có một bé gái tên là L (6 tuổi) là con ngoài giá thú của ông A (có giấy xét nghiệm ADN). Việc thừa kế trong trường hợp này được giải quyết như thế nào? (Thanh Long - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế củaCông ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 643 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định.

1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.” (Điều 669)

Vì vậy, bé L 6 tuổi sẽ được hưởng một phần di sản của ông A (ngoại trừ trường hợp từ chối nhận theo điều 642 hoặc thuộc trường hợp người không có quyền hưởng di sản quy định tại điều 643 Bộ luật Dân sự).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.