Chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi vợ qua đời

Đối với bất động sản là tài sản chung của vợ chồng, khi người vợ mất thì việc định đoạt bất động sản đó phải được sự đồng ý của chồng và những người đồng thừa kế phần di sản đó của vợ.

Hỏi: Ba tôi đang có một thửa đất tại Bình Dương khoảnh 204m2 (sổ đỏ đã được cấp lại năm 2004 là hộ gia đình do mẹ tôi là chủ hộ nhưng mẹ tôi mất từ năm 2000 nên ba tôi làm chủ hộ. hiện nay anh và chị tôi (hiện đang sinh sống trên mảnh đất đó và đã sống hơn 10 năm và là con riêng của ba tôi) muốn ba tôi chuyển nhượng quyềǹn sử dụng cho anh chị tôi và cùng nhau tách sổ. Vậy ba tôi có quyền chuyển nhượng không và thủ tục như thế nào? (Hồng Hải - Tuyên Quang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng thì:

"1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”

Do đó, sau khi mẹ của bạn qua đời thì phần tài sản của mẹ bạn sẽ được để lại thừa kế. Ba bạn chỉ được quyền quản lý khối tài sản này theo quy định tại Khoản 1 Điều 66 Luật Hôn nhân gia đình 2014, chứ không được quyền định đoạt phần tài sản của mẹ bạn để lại. Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thì phần tài sản của mẹ bạn ( ½ mảnh đất) nếu như mẹ bạn qua đời mà không để lại di chúc thì phần tài sản này sẽ được chia thành 3 phần cho ba bạn và hai anh em bạn. Ba của bạn chỉ được chuyển nhượng quyền sử dụng đất phần của ba bạn( 4/6 mảnh đất trên). Để chuyển nhượng phần quyền sử dụng đất của ba bạn, cần phải có những giấy tờ sau:

- Đơn đề nghị chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất;

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất ở;

- Hộ khẩu thường trú của anh và chị của bạn;

- Trích lục thửa đất;

- Hợp đồng chuyển quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất có công chứng hoặc chứng thực.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.