Chuyển nhượng quyền sử dụng đất đang có tranh chấp được không?

Chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đảm bảo các điều kiện theo quy định của Pháp luật Đất đai.

Hỏi: Tôi muốn mua một mảnh đất ở quận Cầu Giấy, nhưng mảnh đất đó đang có tranh chấp. Vậy tôi có thể mua được mảnh đất đó không? ( Hồ Vinh - Bắc Ninh )


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Hiền - Tổ tư vấn pháp luật Đất đai của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các Điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính”.

Do đó, để chuyển nhượng quyền sử dụng đất, thì phải đảm bảo tất cả những điều kiện sau:

- Đất có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Đồng thời, mảnh đất đó phải đảm bảo các điều kiện quy định tại Điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật Đất đai 2013.

Theo đó, theo như anh/chị đã đề cập, thì mảnh đất ở quận Cầu Giấy mà anh/chị có ý định mua đang có tranh chấp, do đó người bán không có quyền bán cho anh/chị. Sau khi mảnh đất đó đã giải quyết xong tranh chấp, anh/chị hoàn toàn có thể đề cập đối với chủ sử dụng mảnh đất này để mua lại mảnh đất đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.