Có được tặng cho đất đang bị thế chấp?

GCNQSDĐ bị thế châp sẽ không thực hiện được thủ tục sang đăng ký biến động.

Hỏi: Tôi mới lập gia đình nên được anh họ cho một mảnh đất khoảng150m2. Nhưng do sổ đỏ đang bị cầm cố nên chưa tiến hành được thủ tục xác nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ). Đề nghị Luật Sư tư vấn, tôi có thể làm đơn lên UBND xã xác nhận QSDĐ khi không có sổ đỏ được không? (Hoàng Lam - Vĩnh Yên)

c
>>>Luật sưtư vấn pháp luậtqua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Nguyễn Thị Thủy - Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Điều 188 của Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp QSDĐ; góp vốn bằng QSDĐ khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) QSDĐ không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất;

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho QSDĐ; quyền thế chấp QSDĐ, góp vốn bằng QSDĐ còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này;

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp QSDĐ, góp vốn bằng QSDĐ phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính"
(Điều 188).

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, do GCN của anh họ anh (chị) đang bị thế chấp sẽ không thực hiện được thủ tục sang đăng ký biến động (sang tên). Việc xác nhận quyền sử dụng đất phải thực hiện tại Văn phòng đăng ký đất đai, mà không phải tại UBND cấp xã.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.