Chung sống với người khác khi chưa ly hôn có vi phạm pháp luật không?

Cấm các hành vi sau đây: Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ...

Hỏi: Vợ chồng tôi từ lâu đã có xích mích. Chúng tôi chưa ly hôn mà vẫn chung sống với nhau nhưng đã không còn tình cảm. Dạo gần đây, anh ấy thường xuyên đi công tác và thi thoảng mới về nhà. Sau đó ít lâu, anh ấy về thông báo với tôi rằng mình sẽ chuyển ra ngoài ở. Tôi phát hiện anh ấy đã mua một căn hộ riêng và chung sống với một người phụ nữ khác, như vậy có bị coi là vi phạm luật Hôn nhân – gia đình không khi tôi và anh ấy chưa ly hôn? (Lành Thị Thu Huyền – Đà Nẵng).

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Nghiêm Thị Hà Phương - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh/chị hỏi, tôi xin trích dẫn khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 (LHNGĐ):

Cấm các hành vi sau đây: a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; đ) Yêu sách của cải trong kết hôn; e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn; g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính; h) Bạo lực gia đình; i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi”.

Trường hợp của chồng chị đã vi phạm vào các hành vi mà pháp luật cấm được quy định tại điểm c khoản trên. Do đó, chồng chị chung sống với người phụ nữ khác khi 2 vợ chồng chưa ly hôn là vi phạm pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198; hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.