Điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật?

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên...

Hỏi: Tôi có quen với một cô gái, cô ấy kém tôi 1 tuổi. Tôi rất thương cô ấy và cô ấy cũng thương tôi. Nhưng vấn đề nằm ở chỗ tôi và cô ấy tuy không có quan hệ ruột thịt nhưng lại vướng vô một mối quan hệ dây mơ rễ má: Cậu ruột của tôi và chị ruột của cô ấy đã kết hôn với nhau được 3 năm. Do đó, tôi phải gọi chị cô ấy là Mợ và cô ấy gọi cậu của tôi là anh rể.Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi và cô ấy yêu nhau và tiến tới hôn nhân có vi phạm vấn đề về đạo đức hay luật pháp không? (Nguyễn Phương - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về các điều kiện được kết hôn là:"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này".

Các trường hợp cấm kết hôn theo Điểm a, b, c, d Khoản 2 Điều 5 là: "2. Cấm các hành vi sau đây:a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ;giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng".

Đối chiếu với các quy định trên thì anh và người yêu chỉ là có mối quan hệ thông gia, không phải những người có họ trong phạm vi 3 đời hay có cùng dòng máu trực hệ. Do đó, nếu đáp ứng đủ các điều kiện kết hôn còn lại thì anh và cô ấy hoàn toàn có thể kết hôn mà không vi phạm pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.