Chứng minh quyền sở hữu đất đai khi không có hợp đồng chuyển nhượng?

Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường

Hỏi: Hiện tại đất nông nghiệp đang canh tác của nhà tôi thuộc diện quy hoạch để xây dựng đường giao thông và đã có giấy gọi lên ký xác nhận. Diện tích đất này là ba tôi được chia phần sử dụng đất từ bà nội tôi và đã canh tác, cũng như đóng các loại thuế hằng năm khác. Song trong giấy tờ chủ sở hữu đất vẫn là bà nội tôi và nhà tôi không có giấy tờ chuyển nhượng nào cả. Vậy khi nhận bồi thường, bà nội tôi là người nhận hay là gia đình tôi? Làm sao để chứng minh đất trên là của gia đình tôi? (Quỳnh Anh - Hà Đông)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công Ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 74 Luật đất đai năm 2013 về nguyên tắc bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi đất được quy định:

"Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường" (Khoản 1).

Điều 75 Luật đất đai năm 2013 quy định:

"Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp" (khoản 1).

Theo quy định trên thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà đất này không phải là đất thuê trả tiền thuê hàng năm và có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất. Việc nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cá nhân, hộ gia đình là nhà nước đã công nhận quyền sử dụng và định đoạt tài sản mảnh đất đó.Trong trường hợp của anh (chị), người đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là bà của anh (chị) thì bà là người trực tiếp nhận bồi thường khi nhà nhà nước thu hồi mảnh đất này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.