Bồi thường khi nhà nước thu hồi đất?

Nhà nước thu hồi đất không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây: đất được Nhà nước giao để quản lý;... và một số nội dung khác.

Hỏi: Gia đình em có đổi 120m2 từ đất thổ cư ra ngoài đồng để thuận tiện cho dân làng đi lại.Nay nhànước thu hồi đất đổi đó thìnhà em có được đền bù sang chỗ khác không ạ? (Thu Hương - Nam Định)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Hồng Phúc - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp này, anh (chị) không nói rõ gia đình anh (chị) chuyển ra ngoài đồng từ bao giờ và đất mà gia đình anh (chị) chuyển ra là đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã phường hay đất nông nghiệp của gia đình, vì vậy chúng tôi có thể tư vấn cho anh (chị) như sau:

Điều 82 Luật Đất đai năm 2013 quy định:"Nhà nước thu hồi đất không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây:1. Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 76 của Luật này;2. Đất được Nhà nước giao để quản lý;3. Đất thu hồi trong các trường hợp quy định tại Điều 64 và các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 65 của Luật này;4. Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này".

Như vậy, nếu đất mà gia đình anh (chị) đang sử dụng không thuộc các trường hợp quy định tại điều 82 Luật Đất đai thì gia đình anh (chị) sẽ được Nhà nước bồi thường, tái định cư.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.