Chưa có sổ đỏ có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất?

Đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không được chuyển nhượng cho người khác.

Hỏi: Hiện nay, em đang mua đất trong cùng thôn với diện tích chiều rộng 6m và chiều dài 22m. Đất này hiện tại là đất vườn tạp chưa được cấp sổ đỏ. Xin hỏi Luật sư, giờ em là bên mua thì cần những thủ tục gì ? Và Bên bán bây giờ phải làm thủ tục gì để em mua đất xong sẽ không có tranh chấp và vi phạm pháp luật? (Phạm Hải Hòa - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Thửa đất chưa có giấy chứng nhận
quyền sử dụng đất thì không được chuyển nhượng cho người khác. Để chuyển nhượng được, bên chuyển nhượng phải thực hiện xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất trên.

Sau đó, các bên có thể lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Theo quy định tại Điều 168 Luật đất đai năm 2014, hợp đồng chuyển nhượng QSD đất phải được lập thành văn bản, phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc được chứng thực tại UBND cấp xã.

Thứ hai, thủ tục đăng ký biến động đất đai sau khi nhận chuyển nhượng QSD đất.

Để đảm bảo quyền lợi của bạn khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sau khi công chứng hoặc chứng thực hợp đồng chuyển nhượng, bạn có thể thực hiện thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai thuộc phòng tài nguyên và môi trường.

Hồ sơ bao gồm:

Đơn đăng ký biến động đất đai theo mẫu 09/ĐK ban hành kèm theo thông tư 24/2014/TT – BTNMT;

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất;

Bản gốc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.