Chế độ tài sản của vợ chồng

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng.

Hỏi: Tôi ly hôn đã được 5 năm từ năm 2011 đến nay. Trong thời kỳ này tôi có 1 căn nhà do tôi chủ sở hữu (tài sản riêng của tôi). Bây giờ tôi đang chuẩn bị kết hôn với người chồng sau này của tôi (đã đăng ký kết hôn). Vậy tôi muốn hỏi, nếu tôi bán căn nhà là tài sản riêng của tôi vậy có được sự đồng ý của người chồng sau của tôi ko (có ký tên đồng ý sang bán không)? Hay chỉ cần tôi đến phòng công chứng ký bán? (Nguyễn Hoàng - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều43 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì:“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này".
Theo thông tinanh (chị)cung cấp thì quyền sở hữu củaanh (chị)đối với căn nhà được xác lập trước hôn nhân. Như vậy đây là tài sản riêng củaanh (chị)nênanh (chị)hoàn toàn có quyền định đoạt tài sản của mình. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu nhà chỉ cần chữ ký củaanh (chị).

Tuy nhiên nếu sau khi kết hônanh (chị)và chồng mình thỏa thuận nhập tài sản riêng củaanh (chị)vào tài sản chung vợ chồng theo quy định tại điều 46 Luật Hôn nhân và Gia đình thì căn nhà sẽ trở thành tài sản chung vợ chồng. Trong trường hợp này, việc thực hiện các giao dịch dân sự liên quan tới căn nhà phải có sự thỏa thuận, thống nhất ý chí chung của chồnganh (chị)anh (chị). Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu nhà phải có chữ ký của bạn và chồnganh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.