Cha mẹ có quyền thừa kế của con mà không phụ thuộc vào nội dung của di chúc?

Cha mẹ được hưởng thừa kế của con mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó.

Hỏi: Chồng tôi chết đi và viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho tôi mà không chia cho bố mẹ do giữa hai bên phát sinh mâu thuẫn (bố chồng tôi đã bị kết án về hành vi cố ý gây thương tích cho chồng tôi). Tuy nhiên, hiện nay bố mẹ chồng tôi khởi kiện đòi chia thừa kế. Đề nghị Luật sư tư vấn việc bố mẹ tôi có quyền đòi chia di sản như vậy không? (Lê Thủy – Nam Định).

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa – Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Bộ luật Dân sự 2005 (BLDS) quy định như sau:
Những người sau đây không được quyền hưởng di sản: “a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;” (điểm a khoản 1 Điều 643).
Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc: “Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này: 1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;” (khoản 1 Điều 669).
Như vậy, bố chồng chị đã từng bị kết án về hành vi cố ý gây thương tích cho chồng chị, bởi vậy bố chồng chị không được hưởng quyền thừa kế, nói cách khác là pháp luật tước quyền thừa kế của bố chồng chị theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 643 BLDS kể trên.
Về phía mẹ chồng chị, do bà là người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc nên theo quy định của pháp luật, bà có quyền được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.