Cha mẹ có quyền ép con ly hôn?

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.

Hỏi: Vợ chồng tôi lấy nhau được 2 năm, chúng tôi rất yêu thương nhau và khôngcó mâu thuẫn gì. Tháng 5/2015 bố mẹ vợ tôi ép vợ chồng tôi phải ly hôn. Luật sưtư vấn, việc bố mẹ vợ ép chúng tôi ly hôn có đúng hay không?(Quang Thuận - Vĩnh Phúc)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung -Công ty LuậtTNHH Everest- trả lời:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:
“Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khimột bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhậnthức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đìnhdo chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe,tinh thần của họ” (khoản 2 Điều 51)
Để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình pháp luật quy định cấm:
“Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn” (điểm e khoản 2 Điều 5)
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vựcan ninh, trật tự an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữacháy, phòng, chống bạo lực gia đình quy định hành vi cưỡng ép kết hôn, ly hôn,tảo hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện tiến bộ như sau:
“Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trongnhững hành vi sau đây:Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uyhiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác” (khoản 1 Điều 55)
Theo quy định trên, bố mẹ vợ của anh không có quyền nộp hồ sơ yêu cầu giảiquyết ly hôn vì vợ chồng anh do không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình.Như vậy, hành vi của bố mẹ vợ anh đã vi phạm quy định theo Điều 5 Luật Hônnhân và Gia đình năm 2014 và bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 55Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vựcan ninh, trật tự an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữacháy, phòng, chống bạo lực gia đình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.