Cản trở chăm sóc, nuôi dưỡng con có bị xử phạt?

Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực HV dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Hỏi: Vợ chồng tôi đang ly thân và chưa ly hôn. Vợ tôi mang con nhỏ về nhà ngoại ở. Tôi muốn thăm con nhưng đều bị nhà ngoại cản trở và không muốn cho tôi gặp vợ con. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi có được sang thăm con không? Hành vi (HV) của bên ngoại có bị trái pháp luật không? HV đó có bị xử phạt không? (Quốc Trí - Nam Định)

c
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Mỹ Linh - Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để anh tham khảo, như sau:

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HN&GĐ):

- Nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng: "Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực HV dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình” (khoản 1 Điều 71).

-Cấm các HV sau đây: "Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn” (điểm e khoản 2 Điều 5).

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vự an ninh, trật tự an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình:

“Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ một trăm ngàn đồng đến ba trăm ngàn đồng đối với HV ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau” (Điều 53).

“Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ một trăm ngàn đồng đến ba trăm ngàn đồng đối với một trong những HV sau đây: Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác” (khoản 1 Điều 55)

Vậy, cha mẹ có quyền và nghĩa vụ cùng chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên. Việc anh đến thăm và chăm sóc con cái là đúng với quy định của pháp luật. Nếu vợ chồng anh không có ý định ly hôn mà gia đình bên ngoại luôn có những HV cản trở hôn nhân hay cưỡng ép ly hôn thì đã vi phạm vào khoản 1 Điều 5 LHNGĐ. HV đó của bên ngoại sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 53 và khoản 1 Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.