Cha đã mất, con có được quyền nhận lại cha hay không?

Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

Hỏi: Tôi thất lạc cha từ khi còn nhỏ. Mẹ tôi đã mất từ khi sinh tôi, mãi sau này tìm kiếm tôi mới tìm về được với gia đình nhưng nghe tin cha tôi đã mất được mấy năm vì bệnh tật. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp này của tôi có được nhận lại cha mình nữa không? (Nguyễn Phong - Thái Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 90 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về quyền nhận cha, mẹ như sau:

“1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.
2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha”.

Trường hợp của anh (chị) muốn nhận lại cha khi người cha đã chết. Theo của pháp luật, con có quyền nhận lại cha, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết. Như vậy, anh (chị) có thể quay về nhà nhận lại cha của mình.


Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.