Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không đúng diện tích đất.

Trước đây, khoảng năm 1976 gia đình mình có mua mảnh đất viết tay khoảng 1000m2 đất ruộng.

Hỏi: Trước đây, khoảng năm 1976 gia đình mình có mua mảnh đất viết tay khoảng 1000m2 đất ruộng. Năm 1996, làm sổ đỏ lên đất thổ theo yêu cầu của nhà nước. Khi cấp sổ đỏ thì nhà nước cấp nhầm vị trí thửa của người khác với diện tích 546m2 và gia đình đóng thuế từ đaó đến năm 2006. Trong khi mảnh đất thực tế gia đình đã mua và đang ở (khoảng 1000m2) không có tranh chấp và không có người đứng tên.

Năm 2006 cha mình chết, mình là người thừa kế và phát hiện sai sót này. Giấy tờ chỉ có là: sổ đỏ (diện tích 546m2) + các giấy nộp thuế(diện tích 546m2). Mình đến cơ quan xã làm lại thì họ nói:

1/ Thu hồi lại sổ đỏ đã cấp sai (đã thu hồi).

2/ Xác minh mảnh đất đang ở hiện tại (đã xác minh không tranh chấp và đo lại diện tích).

3/ Chỉ có thể cấp lại đất thổ với diện tích 300m2 còn lại là đất ruộng (theo luật mới).

Nay xin Luật sư giúp đỡ như vậy có đúng quy định không? Từ năm 2006 đến nay vụ việc vẫn chưa được giải quyết xong. Mình không muốn kéo dài thì giải quyết bằng cách nào? (Nguyễn Hà - Hà Nội).


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Điều 106 Luật đất đai 2013 quy định về Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp như sau:

“................................................................................

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

a) Nhà nước thu hồi toàn bộ diện tích đất trên Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp;

c) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

3. Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp quy định tại điểm d khoản 2 Điều này do cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 105 của Luật này quyết định sau khi đã có kết luận của cơ quan thanh tra cùng cấp, văn bản có hiệu lực của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai”.

Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đình mình có mua mảnh đất viết tay khoảng 1000m2 nhưng khi cấp sổ đỏ thì nhà nước cấp nhầm vị trí thửa của người khác với diện tích 546m2 và gia đình đóng thuế từ đó đến năm 2006. Do đó, căn cứ vào điểm d khoản 2 Điều 106 trên thì trường hợp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp không đúng diện tích sẽ bị thu hồi.

Vì vậy, trường hợp của bạn bị thu hồi lại sổ đỏ là đúng pháp luật. Theo đó, gia đình bạn sẽ được cấp lạigiấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới nên cơ quan có thẩm quyền sẽ xác định lại mảnh đất 1000m2 đó có bị tranh chấp hay không.

Và gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức theo quy định tại Tỉnh của bạn.

Điều 4 Quyết định số 46/2014/QĐ-UBND tỉnh Long An quy định về Hạn mức giao đất ở như sau:

“1. Hạn mức giao đất ở mới cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để xây dựng nhà ở được phân theo khu vực như sau:

a) Khu vực I: không quá 200 m2.

b) Khu vực II: không quá 250 m2.

c) Khu vực III: không quá 300 m2.

d) Khu vực IV: không quá 400 m2.

2. Đối với những hộ gia đình có từ ba (03) thế hệ trở lên sử dụng đất thì diện tích đất ở cao hơn nhưng tối đa không quá hai (02) lần hạn mứcđấtgiaođấtở quy định tại khoản a, b, c và d Khoản 1 Điều này”.

Như vậy, bạn có thể đối chiếu với quy định trên để biết được hạn mức giao đất ở đối với gia đình bạn.

Sau khi bị thu lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích 546m2 thì gia đình bạn có thể làm hồ sơ xin cấp lạigiấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hồ sơ gồm: Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp huyện về việc thu hồi giấy chứng nhận đã cấp sai.

Nếu cơ quan có thẩm quyền không giải quyết thì bạn có thể làm đơn khởi kiện cơ quan đó về việc đã cấp sai diện tích đất của gia đình bạn lên Tòa án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.