Căn cứ xác định giá đất khi nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp

Luật sư tư vấn về căn cứ xác định giá đất khi nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp tại địa phương.

Hỏi: Em có nhận chuyển nhượng 360m2 đất nông nghiệp từ A trong họ vì gia đình A không sử dụng đến. Bây giờ em nghe có thông tin là: nếu bị nhà nước thu hồi đất thì chỉ được đền bù 50triệu/sào còn nếu chuyển nhượng trước 2014 thì mức đền bù 360triệu + 40triệu tiền hoa mầu. Xin hỏi Luật sư, pháp luật quy định như thế nào về trường hợp này? (Nguyễn Ngọc Linh - Cao Bằng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Luật đất đai 2014 quy định về giá đất như sau:

"Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật".

Như vậy, việc bồi thường về đất bằng tiền sẽ theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất và mỗi địa phương sẽ được quy định các giá đất cụ thể khác nhau tương ứng với tính chất, loại đất tại mỗi địa phương đó. Cho nên, nếu chị muốn xác định về giá đất chính xác tại địa phương chị về đất nông nghiệp trước năm 2014 hay sau năm 2014 thì chị có thể yêu cầu xem quyết định về giá đất này của Ủy ban nhân dân tỉnh.

Kèm theo đó, chị có nêu trước năm 2014 thì mảnh đất này sẽ được đền bù với mức 360triệu + 40triệu tiền hoa mầu thì với 40 triệu tiền hoa màu này chị cần xem xét giá trị thực tế trước và sau năm 2014 để xác định được hiện tại có thuộc đối tượng được bồi thường hay không.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.