Bỏ việc ở nhà chăm sóc mẹ chồng, có bị sa thải không?

Trường hợp người lao động tự ý bỏ việc nhưng có lý do chính đáng như thiên tai, hỏa hoạn; bản thân, thân nhân bị ốm đau có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh thì người sử dụng lao động không được áp dụng hình thức kỷ luật sa thải.

Hỏi: Mẹ chồng tôi bị ốm nặng phải vào viện, tôi muốn ở nhà chăm sóc bà nên xin nghỉ phép ở công ty nhưng không được giải quyết. Vì bà có mình chồng tôi là con trai nên tôi đành bỏ việc để ở nhà chăm sóc bà, tuy nhiên khi trở lại làm việc tôi nhận được thông báo xỷ lý kỷ luật sa thải vì tự ý bỏ việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi có được sa thải tôi trong trường hợp này không? ( Nguyễn Thoan – Thanh Hóa).
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 3 Điều 126 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về việc áp dụng hình thức kỷ luật sa thải như sau:

“3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.”

Như vậy, trường hợp người lao động tự ý bỏ việc nhưng có lý do chính đáng như thiên tai, hỏa hoạn; bản thân, thân nhân bị ốm đau có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền hoặc các trường hợp được quy định trong nội quy lao động thì người sử dụng lao động không được áp dụng hình thức kỷ luật sa thải. Vì vậy trường hợp của chị tự ý bỏ việc để chăm sóc mẹ chồng (người thân) nên công ty không có quyền áp dụng hình thức sa thải đối với chị.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao độngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.