Bố mẹ chưa đăng ký kết hôn, con khai sinh được không?

Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh hộ.

Hỏi: Xin chào luật tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn: Năm nay tôi 25 tuổi vợ tôi 17 tuổi, vợ tôi sắp sinh em bé nhưng bọn tôi chưa đăng ký kết hôn được vậy đứa bé khi chào đời có làm được giấy khai sinh không? (Trần Thành - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Trung Thành - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do bạn và vợ bạn chưa đăng ký kết hôn nên về mặtpháp lý hai bạn chưa phải là vợ chồng vì thế đứa con sinh ra sẽ là con ngoài giá thú.Tuy nhiên khi làm giấy khai sinh cho con ngoài giá thú cũngnhư đăng ký cho con trong giá thú, nếu cả hai cha mẹ thừa nhận đứa con thì đương nhiên trong giấy khai sinh của con có ghi tên cả cha và mẹ.

Điều 14 Nghị định 158/2005 Đăng ký và quản lý hộ tịchvề thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh quy định:

"Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em".

Như vậy, anh (chị) hoàn toàn có thể đi khai sinh cho con trong thời hạn 60 kể từ ngày sinh con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.