Bị tai nạn trên đường đi làm về có được hưởng chế độ tai nạn lao động?

Người lao động khi đi trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý bị tai nạn mà suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên được hưởng chế độ tai nạn lao động.

Hỏi: Tôi bị một chiếc xe đi ngược chiều đâm vào khi đang trên đường đi làm về (đoạn đường tôi vẫn thường xuyên đi) và bị chuẩn đoán là thương tật 25% phải nghỉ 03 tháng để dưỡng bệnh. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của tôi có được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định không? ( Văn Quân - Hải Phòng).
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động quy định như sau:
“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;
c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.
2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Căn cứ theo quy định trên thì người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi bị tai nạn làm suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thuộc một trong các trường hợp sau: tai nạn tại nơi làm việc và trong giờ làm việc; ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động; hoặc trên đoạn đường đi và về từ nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

Trong trường hợp của anh, anh đang đi từ nơi làm việc về nhà trên tuyến đường hợp lý (tuyến đường thường xuyên đi từ nơi làm việc về nhà) và bị chuẩn đoán là có thương tật 25%. Như vây, anh được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.