Bị cắt điện nước khi xây nhà sai phép, nộp phạt xong có yêu cầu cung cấp lại điện nước được không?

Sau khi chấp hành đầy đủ quyết định xử phạt vi phạm anh (chị) có thể thông báo với ban thanh tra và Uỷ ban nhân dân họ sẽ xuống kiểm tra nếu anh (chị) chấp hành xem xét yêu cầu cấp lại điện nước cho gia đình anh (chị).

Hỏi: Tôi xây dựng nhà đã hoàn thành và chuẩn bị chuyển về ở, thì bên thanh tra đô thị quận vào lập biên bản và bảo tôi phải tháo dỡ phần xây dựng sai phép. Yêu cầu Uý ban nhân dân phường ra quyết đinh ngừng thi công và cắt điện nước. Trong thời gian này ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng. Tôi cũng đóng phạt luôn. Đề nghị Luật sư tư vấn, giờ tôi có thể yêu cầu cung lại điện nước được không? (Thu Thảo - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

- Quy định về xử lý công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng:

“Công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị xử lý như sau: 1. Lập biên bản ngừng thi công xây dựng, yêu cầu tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng. 2. Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng, công trình phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc chủ đầu tư tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng; đồng thời, áp dụng biện pháp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 12 Nghị định này. 3. Trường hợp chủ đầu tư không tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp phải bị cưỡng chế phá dỡ. Chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về toàn bộ chi phí tổ chức cưỡng chế phá dỡ. Tùy mức độ vi phạm, chủ đầu tư còn phải bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm gây ra”. (Điều 13 Nghị định 180/2007/NĐ-CP)

- Quy định về xử lý công trình xây dựng không có Giấy phép xây dựng:

“1. Những công trình xây dựng theo quy định phải có Giấy phép xây dựng, khi xây dựng không có Giấy phép xây dựng, trừ những trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này phải bị xử lý như sau: b) Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc phá dỡ công trình xây dựng vi phạm trật tự xây dựng đô thị; đồng thời, áp dụng các biện pháp ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước và các dịch vụ khác liên quan đến xây dựng công trình; cấm các phương tiện vận tải chuyên chở vật tư, vật liệu, công nhân vào thi công xây dựng". (Điểm b khoản 1 Điều 12 Nghị định 180/2007/NĐ-CP)

Như vậy, theo quy định trên anh (chị) phải chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, sau khi chấp hành đầy đủ quyết định xử phạt vi phạm anh (chị) có thể thông báo với ban thanh tra và Uỷ ban nhân dân họ sẽ xuống kiểm tra nếu anh (chị) chấp hành xem xét yêu cầu cấp lại điện nước cho gia đình anh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6218, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.