Bản sao chứng thực có thời hạn 6 tháng đúng hay sai?

Bản sao có giá trị trong thời hạn bản gốc có giá trị: đối với những giấy tờ vô thời hạn như bằng cử nhân, bằng lái xe máy… thì bản sao có giá trị vô thời hạn, với những giấy tờ có thời hạn như thẻ căn cước…thì thời hạn của bản sao là thời hạn được ghi trên bản chính.

Hỏi: Tôi nộp hồ sơ xin việc ở một công ty may nhưng bị trả lại vì một số giấy tờbản saocông chứng của tôi đã quá 6 tháng. Đề nghị Luật sư tư vấn, thời hạn của bản sao y là bao lâu? (Văn Quân – Hải Phòng).
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 3 Nghị định s23/2015/NĐ-CP của Chính phủ ngày 16 tháng 02 năm 2015 Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch quy định về giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực như sau:

"1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác".

Hiện pháp luật chưa có quy định nào về hạn chế thời hạn của bản sao y đã được chứng thực hay được cấp từ bản gốc. Như vây, bản sao có giá trị trong thời hạn bản gốc có giá trị: đối với những giấy tờ vô thời hạn như bằng cử nhân, bằng lái xe máy… thì bản sao có giá trị vô thời hạn, với những giấy tờ có thời hạn như thẻ căn cước…thì thời hạn của bản sao là thời hạn được ghi trên bản chính.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.