Hiệu lực của bản sao giấy chứng nhận kết hôn

Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Hỏi: Theo như em biết mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn chỉ được cấp lại bản sao theo sổ hộ tịch chứ không được cấp lại bản chính khi sổ hộ tịch vẫn còn. Bản sao các giấy tờ khác chỉ được sử dụng trong vòng 6 tháng. Vậy bản sao giấy chứng nhận kết hôn có hiệu lực sử dụng được bao nhiêu tháng vậy luật sư? Bản sao giấy chứng nhận kết hôn có thể sử dụng khi làm giấy khai sinh cho con hay thực hiện các việc giao dịch khác....thay thế cho bản chính giấy chứng nhận kết hôn được không? (Thùy Linh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trước đây Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định chỉ được cấp bản sao Giấy chứng nhận đăngký kết hôn từ Sổ đăng ký hộ tịch trong trường hợp sổ này vẫn còn nhưng hiện nay Nghị định này đã được thay thế bằng Nghị định 123/2015/NĐ-CP về hướng dẫn luật hộ tịch thì đã không còn quy định.

Khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định23/2015/NĐ-CP quy địnhvề Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực: "1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác".

Như vậy pháp luật hiện tại không có quy định nào quy định về việc hạn chếthời hạn của bản sao được cấp từ sổ gốc hay bản sao được chứng thực từ bản chính nên có thể hiểu giá trị của bản sao là vô thời hạn. Nhưng có thể hiểu cụ thể trên thực tiễn thì bản chính có giá trị bao lâu thì bản sao cũng có giá trị bấy nhiêu thời gian; ví dụ bản sao vô thời hạn như bằng tốt nghiệp, bảng điểm; bản sao có thời hạn trong thời hạn bản gốc còn giá trị như chứng minh nhân dân. Việc bạn hiểu bản sao các giấy tờ khác được sử dụng trong vòng 6 tháng ví dụ như khi đi xin việc thìchỉ là do yêu cầu của cơ quan đó chứ pháp luật không có quy định. Và bản sao Giấy chứng nhận kết hôn từ sổ hộ tịch cũng có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong việc làm giấy khai sinh cho con hay trongcác giao dịch khác (trừ trường hợp các giao dịch được pháp luật quy định khác).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.