Tư vấn xin bản sao giấy khai sinh?

Việc xin cấp bản sao giấy khai sinh được tiến hành theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Con tôi đổi tên từ A sang B được cấp lại bản chínhnh, bản saoo photo đen trắng. Nay cháu đi học lớp 1 nhà trường hỏi bản sao xanh tôi lên UBND xã xin, họ chỉ cho bản photođen trắng. Vậy cho tôi hỏi, tôi phải làm sao? (Phương Như - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 3 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP quy định:. Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực: "1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.3. Chữ ký được chứng thực theo quy định tại Nghị định này có giá trị chứng minh người yêu cầu chứng thực đã ký chữ ký đó, là căn cứ để xác định trách nhiệm của người ký về nội dung của giấy tờ, văn bản.4. Hợp đồng, giao dịch được chứng thực theo quy định của Nghị định này có giá trị chứng cứ chứng minh về thời gian, địa điểm các bên đã ký kết hợp đồng, giao dịch; năng lực hành vi dân sự, ý chí tự nguyện, chữ ký hoặc dấu điểm chỉ của các bên tham gia hợp đồng, giao dịch".

Thông thường bản sao giấy khai sinh do xã, phường cấp sẽ có màu xanh. Trong trường hợp này,bạn có thểlên UBND xã nơi bạn xin cấp giấy khai sinh và bản sao giấy khai sinh cho con để hỏi tại sao bản sao giấy khai sinh của mình lại có màu đen.Bản sao được cấp từ sổ gốc cógiá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Như vậy, nếu xã/phường cấp bản sao giấy khai sinh cho bạn theo đúng trình tự, thủ tục quy định của pháp luật thì bạn có thể sử dụng bản sao giấy khai sinh để nộp cho trường.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.