Bán hàng mà chỉ có hóa đơn bán lẻ thì có vi phạm không?

Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn

Hỏi: Tôi mua thuốc tân dược ở 1 nhà bán buôn giá trị lên tới 8 triệu nhưng chỉ có phiếu xuất kho kiêm nội bộ, về sau tôi bán lẻ cho các đại lý khác nhưng chỉ có hoá đơn bán lẻ như thế có vi phạm gì không? Mà nếu vi phạm hình thức sẽ như thế nào? (Hà Minh An - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 15 và Khoản 2 Điều 16 NĐ 51/2010/NĐ-CP quy định rõ: Khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán phải lập hóa đơn, trừ trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn.

"Điều 15.Lập hóa đơn.1. Khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán phải lập hóa đơn. Khi lập hóa đơn phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Nghị định này."

"Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không cần lập hóa đơn.1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hóa đơn."

Ngoài ra, Khoản d Điều 21 Nghị định này cũng có quy định về nghĩa vụ đối với tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ: "Lập và giao hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng. Trừ trường hợp không phải lập hóa đơn theo quy định tại Điều 16 Nghị định này."

Vậy, ban đầu bạn mua thuốc ở một nhà bán buôn với giá trị lên đến 8.000.000 đồng thì nhà bán buôn đó cần phải lập hóa đơn và giao hóa đơn đó bạn.Tuy nhiên nếu bạn là đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng của nhà bán buôn đó (nhà bán buôn đó là doanh nghiệp tính thuế theo phương pháp khấu trừ)thì nhà bán buôn có thể được lập phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý để xuất hàng cho bạn (Khoản 2.6 phụ lục 4 thông tư 39/2014/TT-BTC). Bạn phảiyêu cầu người bán lập và giao hóa đơn khi mua hàng hóa cho mình nếu không thuộc trường hợp bạn là đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng. Sau đó, bạn bán lẻ thuốc tân dược cho các đại lý khác, có hóa đơn bán lẻ. Để hóa đơn bán lẻ của bạn hợp pháp và có giá trị sử dụng thì bạn phải mua tại cơ quan thuế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.