Xây dựng công trình trên đất khi chưa công bố quy hoạch sử dụng đất

Luật sư tư vấn về việc xây dựng công trình trên đất thuộc diện quy hoạch.

Hỏi: Bà tôi có mảnh đất bìa đỏ nằm trong quy hoạch của thành phố chưa có quyết định thu hồi đất. Trước khi công bố quy hoạch nhà tôi có xây dựng 1 cái bể nước sinh hoạt tuy nhiên bị UBND xã lập biên bản xây dựng trái phép và yêu cầu nộp phạt hành chính 1.500.000 đồng là đúng hay sai? Nếu tôi nộp phạt vi pham hành chính khi thu hồi đất có được bồi thường hay không? (Phạm Thanh Nga - Thái Nguyên)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp đất nằm trong quy hoạch của Nhà nước thì quyền của người sử dụng đất được quy định tại Luật đất đai 2013 như sau:

“Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”

Đối với trường hợp của bạn, bạn cần xác định đối với diện tích đất của nằm trong quy hoạch của bà bạn đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện chưa? Nếu như chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì gia đình bạn hoàn toàn có quyền xây dựng công trình trên thửa đất đó và quyết định xử phạt hành chính của UBND xã là trái pháp luật. Khi thu hồi đất, gia đình bạn vẫn được bồi thường về đất, tài sản trên đất theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.