Vụ án hành chính có thời hiệu khởi kiện trong bao lâu?

Thời hiệu khởi kiện được tính là 01 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quyết định giải quyết khiếu nại lần hai

Hỏi: Khu đất 4028 m2 tại MK – ấp ML – huyện P, thành phố C được UBND huyện P cấp cho bà Phan Thị H ngày 25/11/1995 có nguồn gốc do cha mẹ bà H để lại giao cho hai chị em bà Phan Thị H và Phan Thị T sử dụng. Bà Nguyễn Thị M (mẹ của bà H và bà T) xác định bà cho phần đất này cho cả hai con là bà H và bà T.

Ngày 24/3/2016, Thanh tra huyện tiến hành xác minh cho thấy khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bà H, UBND huyện P chưa xem xét đầy đủ nguồn gốc đất và người trực tiếp sản xuất (bà T có một phần trong đó).

Ngày 21/5, UBND huyện P ban hành quyết định số 2203/QĐ-UBND về việc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất số 01194 do UBND huyện P cấp ngày 25/11/1995 cho bà Phan Thị H đứng tên chủ sử dụng và công nhận quyền sử dụng đất của hộ bà Phan Thị H, Phan Thị T cùng ngụ ấp ML, xã MK. Với lý do, việc cấp giấy chứng nhận không đúng đối tượng.

Ngày 06/06, bà Phan Thị H có đơn khiếu nại quyết định nêu trên. Ngày 13/08, UBND huyện P ban hành Quyết định số 4084/QĐ-UBND với nội dung bác khiếu nại của bà H. Ngày 07/09, bà H có đơn khởi kiện vụ án hành chính. Vậy cho tôi hỏi, bà H có thể khởi kiện vụ án hành chính trong khoảng thời gian nào? (Giang Nam - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin anh (chị) cung cấp, bà H đã có một đơn khiếu nại quyết định số 2203/QĐ-UBND về việc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất số 01194 do UBND huyện P cấp ngày 25/11/1995. Ngày 13/08/2016, UBND huyện P ban hành Quyết định số 4084/QĐ-UBND với nội dung bác khiếu nại của bà H. Vậy thời hiệu khởi kiện theo quy định tại khoản 3 Điều 116 Luật Tố tụng dân sự năm 2015 là 01 năm:

"3. Trường hợp đương sự khiếu nại theo đúng quy định của pháp luật đến cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì thời hiệu khởi kiện được quy định như sau:

a) 01 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

b) 01 năm kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại theo quy định của pháp luật mà cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền không giải quyết và không có văn bản trả lời cho người khiếu nại”.

Như vậy, 01 năm này được tính từ ngày bà H biết được hay nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu, tức là tính từ ngày 13/8/2016 đến hết ngày 13/8/2017 thì sẽ hết thời hiệu khởi kiện vụ án hành chính.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.