Vợ ở nước ngoài có ly hôn được không?

tòa án Việt Nam hoàn toàn có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của vợ chồng chị có nguyên đơn hoặc bị đơn là công dân Việt Nam.

Hỏi: Tôi và chồng tôi cưới được hơn 1 năm rồi nhưng có mâu thuẫn vợ chồng không giải quyết được nên muốn ly hôn.Nhưng hiện tại giờ tôi đang làm việc ở nước ngoài nếu tôi viết đơn rồi kí gửi về cho chồng tôi kí mang ra tòa nộp thì liệu có giải quyết ly hôn được không? (Nguyễn Ngọc Anh - Cao Bằng)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Ngọc Ánh - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ điểm g khoản 2 Điều 410 BLTTDS năm 2004 quy định:

"Điều 410. Quy định chung về thẩm quyền của Tòa án Việt Nam giải quyết các vụ việc dân sự có yếu tố nước ngoài

2. Tòa án Việt Nam giải quyết các vụ việc dân sự có yếu tố nước ngoài trong các trường hợp sau đây:

g. Vụ việc ly hôn mà nguyên đơn hoặc bị đơn là công dân Việt Nam."

Như vậy, trong trường hợp này, Tòa án Việt Nam hoàn toàn có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của vợ chồng chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.